ข้อมูลพื้นฐาน
โรงเรียนวัดเพิ่มประสิทธิผล ตั้งอยู่เลขที่ 55/2 หมู่ที่ 6 ตําบลงิ้วราย อําเภออินทร์บุรี จังหวัดสิงห์บุรี สังกัดสํานักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาสิงห์บุรี ปัจจุบันโรงเรียนวัดเพิ่มประสิทธิผล เปิดทำการสอนตั้งแต่ระดับอนุบาล 2 ถึง มัธยมศึกษาปีที่ 3 มีนักเรียนจำนวน 152 คน (ข้อมูล ณ วันที่ 5 มิถุนายน 2566) และผู้บริหารคนปัจจุบัน คือ นางสาวรินจีรา เผือกวัด มีข้าราชการครู 14 คน ครูพี่เลี้ยงเด็กฯ 1 คน และเจ้าหน้าที่ธุรการ 1 คน และนักการภารโรง 1 คน รวมทั้งสิ้น 16 คน
คำขวัญของโรงเรียน
เรียนดี มีวินัย ใฝ่คุณธรรม นำชุมชน
ปรัชญาของโรงเรียน
สกมฺมุนา โหติ ผลูปปตฺติ
ผลสำเร็จ ย่อมมีด้วยการกระทำของตน
อัตลักษณ์ของโรงเรียน
ยิ้มง่าย ไหว้สวย
เอกลักษณ์ของโรงเรียน
ดนตรีไทย
สีประจำโรงเรียน
เหลือง – ดำ
อักษรย่อ
พ.ส.ผ.
เส้นทาง
จากโรงเรียนวัดเพิ่มประสิทธิผล ถึง สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาสิงห์บุรี ระยะทางประมาณ 25 กิโลเมตร (เส้นทาง สายเอเชีย–โรงเรียนวัดเพิ่มประสิทธิผล) จากโรงเรียนถึงอำเภออินทร์บุรี 12 กิโลเมตร